วันที่ 1
เริ่มต้นที่เอดินเบอระ เราเดินทางไปทางตะวันตกเพื่อรับผู้โดยสารจากกลาสโกว์ จุดแวะแรกของเราคือหมู่บ้านอนุรักษ์ Luss ที่งดงาม ตั้งอยู่บนฝั่งที่สวยงามของทะเลสาบ Loch Lomond จากนั้นเราเดินทางต่อผ่านพื้นที่อันกว้างใหญ่ของ Rannoch Moor ผ่าน Black Mount และไปถึง Glencoe อันเก่าแก่ ที่ซึ่งตระกูล MacDonald ประสบเหตุสังหารหมู่ที่น่าอับอายในปี 1692 เราเดินเล่นอย่างผ่อนคลายเพื่อซึมซับบรรยากาศของหุบเขาที่หลอนแห่งนี้ก่อนที่จะไปต่อ เดินทางสู่ Fort William และ Ben Nevis ยอดเขาที่สูงที่สุดของสหราชอาณาจักร หลังจากรับประทานอาหารกลางวันที่น่าพอใจในบริเวณใกล้เคียง Fort William เราเริ่มทัวร์สองวันจากเอดินเบอระไปยังอินเวอร์เนสส์ ไปตามชายฝั่งยาว 24 ไมล์ของล็อคเนส และผ่านปราสาทเออร์คูฮาร์ตระหว่างทาง การเดินทางของเราสิ้นสุดลงที่ Inverness เมืองหลวงของที่ราบสูงสกอตแลนด์ ซึ่งเรามาถึงในตอนเย็น